Tìm niềm vui trong những điều nhỏ nhặt

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down

Tìm niềm vui trong những điều nhỏ nhặt

Bài gửi  trasua on Sun Mar 31, 2013 11:44 am

Làm báo cùng MTO
Tìm niềm vui trong những điều nhỏ nhặt (MTO 3 - 27/3/2013)

Cuộc sống bận rộn khiến bạn luôn trong trạng thái căng thẳng, mệt mỏi vào ban ngày.

Đêm về, bạn ngồi bên đống bài tập, cả người uể ỏai suy nghĩ mông lung chỉ tòan những điều tiêu cực khiến tinh thần càng tệ hơn…. Bạn biết không, thật ra để bản thân cảm thấy vui vẻ, không phải chuyện khó.

1. Hãy ăn đi!

Dù bạn mập hay ốm, thì hãy luôn tin tưởng rằng một người xinh đẹp nhất là khi họ luôn tươi cười, luôn yêu đời và dồi dào sức sống. Bạn sẽ thích một người ăn uống kiêng khem, gương mặt lộ rõ vết lõm, dù mỉm cười khóe mắt cũng lộ ra sự mỏi mệt. Hay, thích một người tròn trịa nhưng lúc nào cũng rạng ngời như ánh nắng ban mai? Ăn uống khoa học, mỗi ngày đủ 3 bữa chính hoặc thêm 2 bữa phụ, ăn nhiều trái cây để miệng luôn “nhóp nhép” mà không sợ lên cân. Bạn sẽ sớm tìm thấy niềm vui chỉ trong một kí mận với chén muối ớt hay một quả xòai keo ngọt thơm.

2. Mua sắm

Nhưng đừng trở thành “tên nghiện” nhé! Bạn nên biết rằng rất nhiều ngôi sao nổi tiếng trên thế giới giải quyết chuyện buồn hậu chia tay bằng việc vung tiền vào quần áo, trang sức…. Chúng ta không phải ngôi sao tòan cầu, nhưng mua một chiếc đầm yêu thích hay một đôi giày đã đắn đo lựa chọn, ước ao từ lâu thì đảm bảo cũng sẽ mang đến cho bạn niềm vui tương tự.

3. Động viên bản thân tạo ra thành tích

Khi bạn làm một việc gì đấy mà bản thân cảm thấy có hiệu quả tích cực, bạn sẽ nhận ra cuộc sống không đến nỗi nhàm chán, thừa thải. Tập thể dục bằng cách chạy bộ theo số vòng quy ước, nấu một món ăn đãi cả nhà để nhận lời khen, làm tặng cho người bạn thân một món quà để thấy sự hạnh phúc trong mắt họ. Tất cả đều sẽ khiến bạn cảm thấy “mình có ích”.

4. Ca hát

Âm nhạc có khả năng xoa dịu tâm hồn. Nếu có khả năng, bạn hãy hát theo ca khúc mà mình yêu thích. Không nhất thiết phải karaoke. Hãy đóng chặt cửa phòng, bật mp3 và lắc lư theo điệu nhạc hay vờ như mình đang hát trong khi giọng ca sĩ vang lên. Đến ca khúc buồn, nếu được, hãy khóc theo cảm xúc ấy. Rồi bạn sẽ thấy vơi đi rất nhiều.

5. Từ thiện

Đây là một việc là vô cùng thiết thực khiến bản thân bạn cảm thấy vui vẻ, dễ chịu và thỏai mái hơn. Chỉ một phần thức ăn, một vài đồng tiền lẻ, vài bộ quần áo cũ, bạn đã có thể mang đến niềm vui cho những người khó khăn. Khi nhận lời cảm ơn chân thành từ họ và bạn ý thức được bản thân đang làm một việc tốt đẹp cho cộng đồng, bạn sẽ tự khắc mỉm cười vui vẻ.

Hải Lam

_________ TraSua.ForumVi.NeT ________

Không có em đời anh như vô nghĩa,
Có em rồi thà vô nghĩa còn hơn !

trasua
Admin

Đến từ : Thị trấn Đoan Hùng - Đoan Hùng - Phú Thọ - Việt Nam

Xem lý lịch thành viên http://trasua.forumvi.net

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang

- Similar topics